ਇਹ ਨੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ 10 ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਅਯਾਸ਼ ਰਾਜਾ, ਕਿਸੇ ਦੀ 30 ਪਤਨੀਆਂ ਤਾਂ ਕੋਈ 10 ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਪਿਤਾ! ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ (Saudi Arabia kings with most wives and kids) ਦੇ ਕੁਝ ਰਾਜਿਆਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ, ਜਿੰਨਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀਆਂ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਬਾਰੇ ਜਾਣ ਕੇ ਤੁਹਾਡਾ ਹੋਸ਼ ਉੱਡ ਜਾਵੇਗਾ। ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਰਾਜੇ ਦੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਅੱਜ ਤੱਕ ਉਸ ਦੇਸ਼ ‘ਤੇ ਰਾਜ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

ਕਈ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ (Saudi Arabia king family tree) ਵਿੱਚ, ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਇੱਕਜੁੱਟ ਰੱਖਣ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਆਸਾਨ ਤਰੀਕਾ ਵਿਆਹਾਂ ਨੂੰ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਦਰਅਸਲ, ਜਦੋਂ ਵੀ ਕੋਈ ਦੁਸ਼ਮਣ ਕਿਸੇ ਰਾਜੇ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਉਸ ਰਾਜ ਦੀ ਧੀ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਜਾਂ ਰਾਜ ਦੇ ਅੰਦਰ ਖਾਨਾਜੰਗੀ ਦਾ ਡਰ ਬਹੁਤ ਹੱਦ ਤੱਕ ਘੱਟ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਸ਼ਾਂਤੀ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਲਈ ਰਾਜਿਆਂ ਦੇ ਕਈ ਵਿਆਹ ਹੁੰਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਈ ਬੱਚੇ ਹੋਏ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁਝ ਰਾਜਿਆਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਮਰਜ਼ੀ ਨਾਲ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਿਆਹ ਕੀਤੇ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਜਨਮ ਦਿੱਤਾ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਹੀ ਸ਼ਾਹੀ ਰਾਜਿਆਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ (Saudi Arabia kings with most wives and kids) । (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਅਬਦੁਲਾਅਜ਼ੀਜ਼ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲ ਰਹਿਮਾਨ ਅਲ ਸੌਦ (Abdulaziz bin Abdul Rahman Al Saud) ਨੂੰ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦਾ ਸੰਸਥਾਪਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਹ 1932 ਤੋਂ 1953 ਤੱਕ ਸਾਊਦੀ ਦਾ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਰਹੇ। ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ 22 ਦੇ ਕਰੀਬ ਪਤਨੀਆਂ ਸਨ, ਆਪਣਾ ਰਾਜ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਉਹ ਦੂਜੇ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਦੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾ ਲੈਂਦਾ ਸੀ। ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ 100 ਬੱਚੇ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 45 ਪੁੱਤਰ ਸਨ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਸਾਊਦ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸਾਊਦ (Saud bin Abdulaziz Al Saud) ਅਰਬ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਰਾਜੇ ਦਾ ਦੂਜਾ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। ਉਹ 1953 ਤੋਂ 1964 ਤੱਕ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦਾ ਰਾਜਾ ਰਿਹਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ 30 ਤੋਂ ਵੱਧ ਪਤਨੀਆਂ ਸਨ ਪਰ ਕਈ ਪਤਨੀਆਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਕੋਈ ਰਿਕਾਰਡ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੁੱਲ 108 ਬੱਚੇ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁਝ ਨੂੰ ਹੀ ਜਨਤਕ ਭੂਮਿਕਾਵਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਫਾਹਦ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸਾਊਦ (Fahd bin Abdulaziz Al Saud 1982) 1982 ਤੋਂ 2005 ਤੱਕ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦਾ ਰਾਜਾ ਸੀ। ਉਹ ਰਾਜਾ ਅਬਦੁਲ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਦਾ 8ਵਾਂ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਲਗਭਗ 13 ਪਤਨੀਆਂ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ 6 ਪੁੱਤਰ ਅਤੇ 4 ਧੀਆਂ ਸਨ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਅਬਦੁੱਲਾ ਬਿਨ ਅਬਦੁੱਲਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸੌਦ (Abdullah bin Abdulaziz Al Saud), ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਦਾ 10ਵਾਂ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। 2015 ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਲਗਭਗ 30 ਪਤਨੀਆਂ ਅਤੇ ਕੁੱਲ 36 ਬੱਚੇ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 16 ਲੜਕੇ ਸਨ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਅਬਦੁਲ ਮੁਹਸਿਨ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸੌਦ (Abdul Muhsin bin Abdulaziz Al Saud) ਪਹਿਲੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਦਾ 13ਵਾਂ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ 1985 ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਦੀਨਾ ਦਾ ਗਵਰਨਰ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ 8 ਪਤਨੀਆਂ ਅਤੇ 12 ਬੱਚੇ ਸਨ। (ਫੋਟੋ: arabnews.com)

ਫੈਜ਼ਲ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸਾਊਦ (Faisal bin Abdulaziz Al Saud) 1964 ਤੋਂ 1975 ਤੱਕ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦਾ ਰਾਜਾ ਸੀ ਪਰ 1975 ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਹੱਤਿਆ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਉਹ ਪਹਿਲੇ ਰਾਜੇ ਦਾ ਤੀਜਾ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਰੀਬ 7 ਵਿਆਹ ਕੀਤੇ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਖਾਲਿਦ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸਾਊਦ (Khalid bin Abdulaziz Al Saud) ਪਹਿਲੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਦਾ ਪੰਜਵਾਂ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। ਉਹ 1975 ਤੋਂ 1982 ਤੱਕ ਸਾਊਦੀ ਦੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਰਹੇ। ਉਸਦਾ 4 ਵਾਰ ਵਿਆਹ ਹੋਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ 10 ਬੱਚੇ ਸਨ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਤਲਾਲ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸੌਦ (Talal bin Abdulaziz Al Saud) ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਦਾ 20ਵਾਂ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। ਸਾਲ 2018 ਵਿੱਚ ਉਸਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ 4 ਵਾਰ ਵਿਆਹ ਕੀਤਾ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੁੱਲ 15 ਬੱਚੇ ਹੋਏ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਨਾਏਫ ਬਿਨ ਅਬਦੁਲਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸਾਊਦ (Nayef bin Abdulaziz Al Saud) ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਦਾ 23ਵਾਂ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ 3 ਵਿਆਹ ਕੀਤੇ ਸਨ ਅਤੇ 10 ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਪਿਤਾ ਸੀ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)

ਸਲਮਾਨ ਬਿਨ ਅਬਦੁੱਲਅਜ਼ੀਜ਼ ਅਲ ਸੌਦ (Salman bin Abdulaziz Al Saud) ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਦੇ 25ਵੇਂ ਪੁੱਤਰ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਮੌਜੂਦਾ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ 3 ਵਾਰ ਵਿਆਹ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ 13 ਬੱਚੇ ਹਨ। (ਫੋਟੋ: Wikipedia)