ਈਰਾਨ ਦੇ ਧੀਆਂ ਪ੍ਰਤੀ ਇਹ ਕਿਹੋ ਜਿਹੇ ਕਾਨੂੰਨ: ਬਿਨਾ ਬੁਰਕੇ ਤੋਂ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਸਜ਼ਾ, ਪਿਓ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਧੀ ਨਾਲ ਵਿਆਹ – ਈਰਾਨ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕਈ ਕਾਨੂੰਨ ਬਹੁਤ ਸਖ਼ਤ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਈਰਾਨ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਅਜਿਹੇ ਹੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਜੋ ਬਹੁਤ ਹੀ ਅਜੀਬ ਹਨ

ਈਰਾਨ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕਈ ਕਾਨੂੰਨ ਬਹੁਤ ਸਖ਼ਤ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਈਰਾਨ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਅਜਿਹੇ ਹੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਜੋ ਬਹੁਤ ਹੀ ਅਜੀਬ ਹਨ।ਈਰਾਨ ‘ਚ ਇਕ ਪਿਤਾ ਆਪਣੀ ਗੋਦ ਲਈ ਧੀ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਾਲ 2013 ਵਿਚ ਈਰਾਨ ਦੀ ਸੰਸਦ ਨੇ ਪਿਤਾ ਅਤੇ ਗੋਦ ਲਈ ਧੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਸੀ, ਪਰ ਈਰਾਨ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੇ ਇਸ ਕਾਨੂੰਨ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੰਸਦ ਨੇ ਇਹ ਨਿਯਮ ਬਣਾਇਆ ਕਿ ਵਿਆਹ ਸਿਰਫ ਇਕ ਸ਼ਰਤ ‘ਤੇ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਅਦਾਲਤ ਦਾ ਜੱਜ ਉਸ ਵਿਆਹ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਇਰਾਨ ‘ਚ 13 ਸਾਲ ਦੀ ਕੁੜੀ ਨੂੰ ਵਿਵਾਹ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਹੈ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ 1979 ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਵਿਆਹ ਦੀ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਉਮਰ 18 ਸਾਲ ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ 13 ਸਾਲ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਲੜਕਿਆਂ ਦੀ ਉਮਰ 15 ਸਾਲ ਹੈ।ਜਿੱਥੇ ਔਰਤਾਂ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਉੱਥੇ ਮਰਦ ਇੱਕ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ 4 ਔਰਤਾਂ ਤੱਕ ਵਿਆਹ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਔਰਤ ਦਾ ਵਿਆਹ ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਦਾਦਾ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਮੁਸਲਿਮ ਔਰਤਾਂ ਗੈਰ-ਮੁਸਲਿਮ ਮਰਦਾਂ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ, ਮਰਦ ਯਹੂਦੀਆਂ, ਈਸਾਈਆਂ ਅਤੇ ਪਾਰਸੀਆਂ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਇਰਾਨ ‘ਚ ਪਤਨੀ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਤਲਾਕ ਨਹੀਂ ਦੇ ਸਕਦੀ ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਨੂੰ ਅਦਾਲਤ ਰਾਹੀਂ ਹੀ ਤਲਾਕ ਦੇ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਉਹ ਵੀ ਉਦੋਂ ਜਦੋਂ ਉਸ ਦਾ ਪਤੀ 5 ਸਾਲ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੀ ਕੈਦ ਵਿੱਚ ਹੋਵੇ, ਮਾਨਸਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਸਥਿਰ ਹੋਵੇ, ਉਸ ਨੂੰ ਕੁੱਟਦਾ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਨਸ਼ਾ ਕਰਦਾ ਹੋਵੇ। ਪਰ ਆਦਮੀ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਨੂੰ ਬੋਲ ਕੇ ਹੀ ਤਲਾਕ ਦੇ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਵੈੱਬਸਾਈਟ ਈਰਾਨ ਪ੍ਰਾਈਮਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਹਿਜਾਬ ਜਾਂ ਬੁਰਕੇ ਨਾਲ ਆਪਣਾ ਸਿਰ ਅਤੇ ਚਿਹਰਾ ਢੱਕਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਮੋਢੇ ਤੋਂ ਪੈਰਾਂ ਤੱਕ ਬਹੁਤ ਢਿੱਲੇ ਕੱਪੜੇ ਪਹਿਨਣੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਉਹ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ 6 ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਕੈਦ, ਜੁਰਮਾਨਾ ਜਾਂ ਕੋਰੜੇ ਮਾਰਨ ਦਾ ਨਿਯਮ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਔਰਤ ਵਿਦੇਸ਼ ਜਾਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਤੋਂ ਇਜਾਜ਼ਤ ਲੈਣੀ ਪਵੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਉਸ ਨੂੰ ਪਾਸਪੋਰਟ ਮਿਲ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਈਰਾਨ ‘ਚ ਸੰਗੀਤ ਨੂੰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਮਾਨਤਾ ਹੈ ਪਰ ਔਰਤਾਂ ਜਨਤਕ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਨੱਚ ਨਹੀਂ ਸਕਦੀਆਂ। ਔਰਤ ਕਲਾਕਾਰ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਮਹਿਲਾ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਹੀ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਸੰਗੀਤ ਐਲਬਮਾਂ ਲਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਇਜਾਜ਼ਤ ਲੈਣੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ।