ਚੀਨ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਖੋਤੇ ਅਤੇ ਕੁੱਤਿਆਂ ਦੀ ਦਰਾਮਦ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਵਣਜ ਬਾਰੇ ਸੈਨੇਟ ਦੀ ਸਥਾਈ ਕਮੇਟੀ ਦੀ ਬੈਠਕ ਸੈਨੇਟਰ ਜ਼ੀਸ਼ਾਨ ਖਾਨਜ਼ਾਦਾ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਗੀ ਹੇਠ ਹੋਈ, ਜਿਸ ‘ਚ ਦਰਾਮਦ ਅਤੇ ਬਰਾਮਦ ‘ਤੇ ਬ੍ਰੀਫਿੰਗ ਦੌਰਾਨ ਵਣਜ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਬੈਠਕ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚੀਨ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਗਧੇ ਅਤੇ ਕੁੱਤੇ ਖਰੀਦਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਦਿਨੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚੀਨ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਗਧਾਂ ਅਤੇ ਕੁੱਤਾਂ ਨੂੰ ਐਕਸਪੋਰਟ ਕਰਨ ਲਈ ਕਹਿ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਮੂਹ ਮੈਂਬਰ ਮਿਰਜਾ ਮੁਹੰਮਦ ਅਫਰੀਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਜਾਣਵਰਸ ਸਸਤਾ ਹਨ, ਪਰ ਕੋਈ ਵੀ ਨੇਕ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇੱਥੇ ਜਾਨਵਰ ਦਾ ਮਾਸ ਆਯਾਤ ਅਤੇ ਨਿਰਯਾਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਦੱਸੋ ਕਿ ਗਧਾਂ ਦੀ ਹੇਠਲੀ ਵਰਤੋਂ ਚੀਨੀ ਦਵਾਈਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਚੀਨ ਵਿਚ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਮਾਸ ਮੰਗਣੇ ਜਾਂ ਫਿਰ ਗਧੋਂ ਅਤੇ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਖਾਣਾ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਸਾਲ 2021 ਵਿੱਚ ਚੀਨ ਨੇ 9.38 ਮੀਲੀਅਨ ਟਨ ਮੀਟ ਇੰਪੋਰਟ ਕੀਤਾ ਜੋ ਕਿ 2020 ਵਿੱਚ 9.91 ਮਿਲੀਅਨ ਟੰਨ ਸੀ ।

ਚੀਨ ‘ਚ ਕੁੱਤਿਆਂ ਦਾ ਮੀਟ ਖਾਧਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਨਾਲ ਹੀ ਉਹ ਗਧੇ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ੲਜਿਓ ਨਾਮ ਦੀ ਦਵਾਈ ‘ਚ ਕਰਦਾ ਹੈ।ਚੀਨ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਇਸ ਨਾਲ ਅਨੀਮਿਆ, ਨੀਂਦ ਨਾ ਆਉਣਾ, ਸਰਦੀ ਜੁਕਾਮ ਤੇ ਦੂਜੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਠੀਕ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ।ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਉਮਰ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।ਇਸਦਾ ਕੋਈ ਵਿਗਿਆਨਕ ਆਧਾਰ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਸਿਰਫ ਇਹ ਪ੍ਰੰਪਰਿਕ ਚੀਨੀ ਮੈਡੀਸਨ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਗਧੇ ਨੂੰ ਖ੍ਰੀਦਣ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਗੱਲ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ।ਸਾਲ 2017 ‘ਚ ਤਤਕਾਲੀਨ ਇਮਰਾਨ ਖਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਗਧਾ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਤਹਿਤ ਖੈਬਰ ਪਖਤੂਨਖਵਾ ‘ਚ ਚੀਨੀ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਗਧੇ ਰੱਖੇ ਸੀ।