ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਸ਼ਿਓਪੁਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਕੁਨੋ ਨੈਸ਼ਨਲ ਪਾਰਕ ਵਿੱਚ ਦੋ ਅਫਰੀਕੀ ਚੀਤਿਆਂ ਨੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਵਾੜੇ ਵਿੱਚ ਛੱਡੇ ਜਾਣ ਦੇ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਆਪਣਾ ਪਹਿਲਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕੀਤਾ। ਚੀਤਿਆਂ ਨੂੰ ਵਾੜੇ ਵਿਚ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਹਰਕਤ ‘ਤੇ ਲਗਾਤਾਰ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਸ਼ਿਕਾਰ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ।

Viral Video: ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਸ਼ਿਓਪੁਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਕੁਨੋ ਨੈਸ਼ਨਲ ਪਾਰਕ ਵਿੱਚ ਦੋ ਅਫਰੀਕੀ ਚੀਤਿਆਂ ਨੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਵਾੜੇ ਵਿੱਚ ਛੱਡੇ ਜਾਣ ਦੇ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਆਪਣਾ ਪਹਿਲਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕੀਤਾ। ਚੀਤਿਆਂ ਨੂੰ ਵਾੜੇ ਵਿਚ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਹਰਕਤ ‘ਤੇ ਲਗਾਤਾਰ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਸ਼ਿਕਾਰ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ। ਕੁਨੋ ਪਾਰਕ ਦੇ ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਚੀਤਿਆਂ ਨੂੰ ਮੁੜ ਵਸਾਉਣ ਦੇ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ 17 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਨਾਮੀਬੀਆ ਤੋਂ ਅੱਠ ਚੀਤੇ ਲਿਆਂਦੇ ਗਏ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਦੋ ਚੀਤਿਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਵਾੜੇ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਹਾਂ ਚੀਤਿਆਂ ਨੇ ਇੱਥੇ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕੀਤਾ ਸੀ।

ਧਿਆਨ ਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਅਫ਼ਰੀਕਾ ਤੋਂ ਲਿਆਂਦੇ ਗਏ ਚੀਤਿਆਂ ਨੂੰ ਛੋਟੇ ਘੇਰੇ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਵਾੜੇ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਵੀ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਵੱਡੇ ਘੇਰੇ ਵਿੱਚ ਛੱਡੇ ਜਾਣ ਦੇ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਚੀਤਿਆਂ ਦੇ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਆਪਣਾ ਪਹਿਲਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਬਣਾਉਣ ਨਾਲ ਪਾਰਕ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਦੀਆਂ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਦੂਰ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਚੀਫ਼ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਰ ਆਫ਼ ਫਾਰੈਸਟ (ਸੀਸੀਐਫ) ਉੱਤਰ ਕੁਮਾਰ ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਚੀਤਿਆਂ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਜਾਂ ਸੋਮਵਾਰ ਤੜਕੇ ਚੀਤੇ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕੀਤਾ।

ਚੀਤਾ ਆਪਣੇ ਸ਼ਿਕਾਰ ਨੂੰ ਦੋ ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ ਖਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸੋਮਵਾਰ ਸਵੇਰੇ ਜੰਗਲਾਤ ਨਿਗਰਾਨ ਟੀਮ ਨੂੰ ਇਸ ਦੀ ਸੂਚਨਾ ਮਿਲੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ‘ਚੀਤਾ ਆਪਣੇ ਸ਼ਿਕਾਰ ਨੂੰ ਦੋ ਘੰਟਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਖਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ।’ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਫਰੀਕੀ ਚੀਤਿਆਂ ‘ਤੇ ਲਗਾਤਾਰ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨਾਲ ਪ੍ਰਬੰਧਕਾਂ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਦੂਰ ਹੋ ਗਈ ਹੈ।

98 ਹੈਕਟੇਅਰ ਵਿੱਚ ਫੈਲੇ ਇੱਕ ਵਾੜੇ ਵਿੱਚ 2 ਚੀਤੇ ਛੱਡ ਗਏ

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਦੋ ਚੀਤੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ 98 ਹੈਕਟੇਅਰ ਰਕਬੇ ‘ਚ ਫੈਲੇ ਇਕ ਵੱਖਰੇ ਨਿਵਾਸ ਖੇਤਰ ‘ਚੋਂ ਛੱਡੇ ਗਏ। ਬਾਕੀ ਛੇ ਚੀਤਿਆਂ ਨੂੰ ਪੜਾਅਵਾਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਵੱਡੇ ਵਾੜੇ ਵਿੱਚ ਛੱਡਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।