ਦੋ ਕੁੱਤਿਆਂ ਦੇ ਵਿਆਹ ‘ਚ ਵੱਜੇ ਢੋਲ, ਹਲਦੀ ਰਸਮ, ਕਾਰਡ ਛਪੇ ਬਾਰਾਤੀ ਵੀ ਆਏ, ਵਿਦਾਈ ਸਮੇਂ ਪਰਿਵਾਰ ਹੋਇਆ ਭਾਵੁਕ – According to the pet owners, for the marriage, 100 invitation cards were sent to a neighbourhood of Jile Singh Colony in Palam Vihar Extension, as they attended the marriage ceremony as ‘Baraatis’.Sheru (male dog) and Sweety (female dog) took the ‘Pheras’ today. According to the pet owners, for the marriage, 100 invitation cards were sent to a neighbourhood of Jile Singh Colony in Palam Vihar Extension, as they attended the marriage ceremony as ‘Baraatis’.

ਕਾਰਡ ਛਾਪੇ ਹੋਏ ਸਨ, ਵਿਆਹ ਦੇ ਮਹਿਮਾਨਾਂ ਦੇ ਨਾਂ ਲਿਖੇ ਹੋਏ ਸਨ। ਖਾਣੇ ਦਾ ਮੇਨੂ ਵੀ ਖਾਸ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਕੁਝ ਅਜਿਹਾ ਜੋ ‘ਲਾੜਾ’ ਅਤੇ ‘ਲਾੜੀ’ ਦੋਵੇਂ ਪਸੰਦ ਕਰਨਗੇ। ਤੁਸੀਂ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰੋਗੇ ਕਿ ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੀ ਵੱਖਰਾ ਹੈ, ਇਹ ਹਰ ਵਿਆਹ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਨਹੀਂ, ਇੱਥੇ ਕਹਾਣੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਛੋਟਾ ਜਿਹਾ ਮੋੜ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਸ਼ੇਰੂ (ਮਰਦ ਕੁੱਤਾ) ਅਤੇ ਸਵੀਟੀ (ਮਾਦਾ) ਦਾ ਵਿਆਹ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਗੁੜਗਾਓਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਵਿਆਹ ਰੀਤੀ ਰਿਵਾਜਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਰਵਾਇਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਜਿਵੇਂ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਸੰਗੀਤ ਦਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵੀ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਤਿੰਨ ਦਿਨ ਚੱਲੇ ਤੇ ਸ਼ੇਰੂ-ਸਵੀਟੀ ਨੇ ਭੌਂਕ ਕੇ ਸੁੱਖਣਾ ਸੁੱਖਣ ਦੀ ਰਸਮ ਪੂਰੀ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਾਰਾਤੀਆਂ ਨੇ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਦਿੱਤਾ।

ਜੋੜੇ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਘਰ ਵਾਲੇ ਭਾਵੁਕ ਹੋ ਗਏ
ਪਾਲਮ ਵਿਹਾਰ ਐਕਸਟੈਨਸ਼ਨ ‘ਚ ਦੋ ਕੁੱਤਿਆਂ ਦਾ ਵਿਆਹ ਚਰਚਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਦਿੱਲੀ-ਐਨਸੀਆਰ ਵਿੱਚ ਸਮਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਇੱਕ ਵੱਖਰੀ ਕਿਸਮ ਦਾ ਗੁੱਸਾ ਅਤੇ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਗੁਰੂਗ੍ਰਾਮ ਕਲੋਨੀ ਦੇ ਦੋ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕੁੱਤਿਆਂ ਲਈ ਵਿਆਹ ਸਮਾਗਮ ਆਯੋਜਿਤ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਕੁਝ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਸੜਕ ਤੋਂ ਚੁੱਕ ਕੇ ਘਰ ਲੈ ਆਏ ਸਨ। ਉਸ ਨੇ ਕੁੱਤਿਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਬੱਚੇ ਵਾਂਗ ਪਾਲਿਆ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾ ਦਿੱਤਾ। ਦੋਵੇਂ ਪਰਿਵਾਰ ਵੀ ਭਾਵੁਕ ਹੋ ਗਏ ਸਨ।

100 ਕਾਰਡ ਵੀ ਵੰਡੇ ਗਏ
ਦਿਲਚਸਪ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ੇਰੂ ਅਤੇ ਸਵੀਟੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਰੀਤੀ-ਰਿਵਾਜਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਦੋਵਾਂ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੇ ਪੂਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ। ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ‘ਫੇਰੇ’ ਵੀ ਹੋਇਆ। ਕੁੱਤਿਆਂ ਦੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਅਨੋਖੇ ਵਿਆਹ ਲਈ 100 ਕਾਰਡ ਵੰਡ ਕੇ ਬਾਰਾਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਆਇਆ
ਸਵੀਟੀ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਬੱਚੇ ਵਾਂਗ ਪਾਲਨ ਵਾਲਾ ਰਾਜਾ ਵਿਆਹ ਮੌਕੇ ਭਾਵੁਕ ਹੋ ਗਿਆ। ਉਹ ਚਾਹ ਵੇਚਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਉਸਨੇ ਕੁੱਤੇ ਦੇ ਵਿਆਹ ਦਾ ਕਾਰਡ ਭੇਜਿਆ ਤਾਂ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਆਇਆ, ਪਰ ਉਸਨੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਬਦਲਿਆ।

ਮੈਂ ਇੱਕ ਬੱਚੇ ਵਾਂਗ ਪਾਲਿਆ
ਮਾਦਾ ਕੁੱਤੇ ਸਵੀਟੀ ਦੀ ਰੱਖਿਅਕ ਸਵਿਤਾ ਉਰਫ ਰਾਣੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ’ਮੈਂ’ਤੁਸੀਂ ਪਸ਼ੂ ਪ੍ਰੇਮੀ ਹਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਦੀ ਹਾਂ। ਮੇਰੇ ਬੱਚੇ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਅਸੀਂ ਸਵੀਟੀ ਨੂੰ ਬੱਚਿਆਂ ਵਾਂਗ ਪਾਲਿਆ। ਮੇਰਾ ਪਤੀ ਮੰਦਰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨੂੰ ਚਾਰਦਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਦਿਨ ਡੌਗੀ ਉਸਦਾ ਪਿੱਛਾ ਕਰਦਾ ਹੋਇਆ ਘਰ ਆ ਗਿਆ। ਇਹ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਉਸਦਾ ਨਾਮ ਸਵੀਟੀ ਰੱਖਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰ ਕੋਈ ਕਹਿੰਦਾ ਸੀ ਕਿ ਸਵੀਟੀ ਦਾ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾ ਲੈਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਚਾਰ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਬਣਾ ਲਿਆ। ਅਸੀਂ ਸਾਰੀਆਂ ਪਰੰਪਰਾਵਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ।

ਰਾਣੀ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਬੱਚੇ ਨਹੀਂ ਹੋਏ ਤਾਂ ਘਰ ਵਿੱਚ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਅਤੇ ਇਕੱਲਤਾ ਦਾ ਦੌਰ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ। ਕੁਝ ਹੱਦ ਤੱਕ ਸਵੀਟੀ ਦੇ ਆਉਣ ਨਾਲ ਉਹ ਕਮੀ ਪੂਰੀ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਉਸ ਦੇ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਸੀਂ ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਧੀ ਵਾਂਗ ਪਾਲਿਆ। ਉਹ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਸੌਂਦੇ ਸਮੇਂ ਸਵੀਟੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਫੜ ਕੇ ਸੌਂ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਸ਼ੇਰੂ ਦੀ ਕਹਾਣੀ
ਸ਼ੇਰੂ ਆਪਣੇ ਘਰ ਤੋਂ ਥੋੜ੍ਹੀ ਦੂਰ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ। ਅੱਠ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਕਮਲੇਸ਼ ਅਤੇ ਦੀਪਕ ਉਸ ਨੂੰ ਸੜਕ ਤੋਂ ਚੁੱਕ ਕੇ ਆਪਣੇ ਘਰ ਲੈ ਆਏ ਸਨ। ਕਮਲੇਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਅਸੀਂ ਉਸ ਨੂੰ ਬੱਚੇ ਵਾਂਗ ਪਾਲਿਆ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਕਦੇ ਵੀ ਉਸ ਨਾਲ ਵੱਖਰਾ ਸਲੂਕ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। ਅਸੀਂ ਮਜ਼ਾਕ ਵੀ ਕਰਦੇ ਸੀ ਕਿ ਇੱਕ ਦਿਨ ਅਸੀਂ ਉਸ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰ ਲਵਾਂਗੇ। ਮੈਂ ਨਹੀਂ ਸੋਚਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਸੱਚ ਹੋਵੇਗਾ। ਦੋਵੇਂ ਗੁਆਂਢੀ ਚੰਗੇ ਦੋਸਤ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕੁੱਤੇ ਦਾ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ।